• Tổng đài: 1900 633 306
  • Hotline: 0919 824 239
  • skype
  • Email: cs@tinlaw.vn
 

   

Gọi thuế môn bài hay lệ phí môn bài mới chính xác?

Hiện nay nhiều người thường sử dụng cả thuật ngữ thuế môn bài và lệ phí môn bài. Vậy, gọi thuế môn bài hay lệ phí môn bài mới đúng theo quy định của pháp luật hiện đang áp dụng?

Trong bài viết dưới đây, dịch vụ kế toán TinLaw sẽ giải đáp chi tiết cho câu hỏi trên. Cùng theo dõi nhé!

MỤC LỤC

Thuế môn bài hay lệ phí môn bài?

Thuế môn bài được sử dụng trước ngày 01/01/2017

Cụm từ "Thuế môn bài" lần đầu được đề cập trong Nghị quyết 200-NQ/TVQH về ấn định thuế công thương nghiệp đối với các hợp tác xã, tổ chức hợp tác xã và hộ riêng lẻ kinh doanh công thương nghiệp năm 1966.

Sau đó, được quy định rõ hơn tại Pháp lệnh 10-LCT/HĐNN7 sửa đổi một số điều về thuế công thương nghiệp năm 1983 do Hội đồng Nhà nước ban hành. Theo Pháp lệnh 10-LCT/HĐNN7:

  • Thuế môn bài là một trong những loại thuế thuộc thuế công thương nghiệp bên cạnh các loại thuế khác như: Thuế doanh nghiệp, thuế lợi tức doanh nghiệp, thuế buôn chuyến.
  • Đối tượng nộp thuế môn bài là các tổ chức và cá nhân kinh doanh thường xuyên hoặc buôn từng chuyến hàng.
  • Vào thời điểm đó, quy định về mức nộp thuế môn bài như sau:
    • Thuế môn bài được thu mỗi năm một lần vào đầu năm dương lịch theo sáu mức: 100 đồng, 200 đồng, 500 đồng, 1.000 đồng, 3.000 đồng và 5.000 đồng.
    • Những tổ chức và cá nhân mới ra kinh doanh trong 6 tháng đầu năm thì nộp thuế môn bài cả năm ; mới ra kinh doanh trong 6 tháng cuối năm thì nộp 50% thuế môn bài.
    • Những tổ chức và cá nhân kinh doanh đã nộp thuế môn bài, nếu di chuyển sang địa phương khác hoặc thay đổi ngành, nghề, mặt hàng kinh doanh thì phải kê khai và nộp lại thuế môn bài như mới ra kinh doanh. Trong trường hợp di chuyển sang địa phương khác hoặc thay đổi ngành, nghề, mặt hàng kinh doanh theo hướng Nhà nước khuyến khích thì chỉ phải đổi môn bài.

Ngoài 02 văn bản trên thì thuế môn bài được quy định, sửa đổi, bổ sung, thay thế trong nhiều văn bản khác nhau áp dụng đến hết ngày 31/12/2016.

Từ ngày 01/01/2017, chuyển sang sử dụng thuật ngữ lệ phí môn bài

Căn cứ khoản 1 và điểm e khoản 2 Điều 23 Luật Phí và lệ phí năm 2015 thì Luật Phí và lệ phí có hiệu lực từ ngày 01/01/2017 và bãi bỏ Chương IV-A về thuế môn bài quy định tại Nghị quyết 200/NQ-TVQH ngày 18/01/1966 của Ủy ban thường vụ Quốc hội được sửa đổi, bổ sung bởi Pháp lệnh 10-LCT/HĐNN7…

Để hướng dẫn lệ phí môn bài quy định tại Luật Phí và lệ phí năm 2015 thì Chính phủ đã ban hành Nghị định 139/2016/NĐ-CP quy định về lệ phí môn bài có hiệu lực từ ngày 01/01/2017.   

» Như vậy, từ ngày 01/01/2017 thì thuật ngữ thuế môn bài được thay thế bởi lệ phí môn bài. Hiện nay, các bạn sử dụng khái niệm lệ phí môn bài là chính xác nhất nhé!

Đến nay (2021), Nghị định 139/2016/NĐ-CP đã được sửa đổi, bổ sung một số điểm tại Nghị định 22/2020/NĐ-CP có hiệu lực từ ngày 25/02/2020. Để biết chi tiết những quy định về lệ phí môn bài thời điểm hiện tại, các bạn xem thêm tại các đường link bên dưới:

>> Xem thêm: Lệ phí bài là gì? Đối tượng nào phải nộp lệ phí môn bài?

>> Xem thêm: Mức đóng lệ phí môn bài và mức phạt khi không đóng lệ phí môn bài 2021

Hiện hay, lệ phí môn bài mới là cách chính xác
Hiện hay, lệ phí môn bài mới là cách chính xác

Lệ phí môn bài có gì khác với thuế môn bài?

Thuế môn bài và lệ phí môn bài khác nhau về bản chất. Trong đó, thuế môn bài là một loại PHÍ, còn lệ phí môn bài là một loại LỆ PHÍ. (Để biết phí và lệ phí là gì các bạn tham khảo tại Điều 3 Luật Phí và Lệ phí 2015). Cụ thể:

  • Thuế môn bài: Nếu sử dụng thuật ngữ thuế thì khi đó thuế môn bài sẽ là một trong những nguồn thu chủ yếu của ngân sách Nhà nước mang tính chất bắt buộc mà tổ chức, hộ, cá nhân kinh doanh theo quy định của các luật thuế phải nộp.
  • Lệ phí môn bài: Là khoản tiền mà tổ chức, cá nhân hoạt động sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ phải nộp để có đủ điều kiện sản xuất, kinh doanh; lệ phí môn bài được nộp định kỳ hàng năm hoặc khi mới ra hoạt động sản xuất, kinh doanh.

Trên đây, TinLaw vừa giải đáp cho vấn đề "Gọi thuế môn bài hay lệ phí môn bài mới chính xác?". Nếu vẫn còn thắc mắc, hay có vấn đề liên quan đến thuế môn bài, vui lòng liên hệ chúng tôi để được hướng dẫn, giải đáp.

Về Chúng Tôi

Công ty TNHH Tư Vấn TinLaw chuyên cung cấp dịch vụ tư vấn luật, thủ tục đầu tư, pháp lý doanh nghiệp, lao động... cho nhà đầu tư trong và ngoài nước tại Việt Nam.  
Cam kết chất lượng - uy tín - giá trị thực tuyệt đối cho Khách hàng.

Trụ Sở

 Địa chỉ: Tòa nhà TIN Holdings, 399 Nguyễn Kiệm, P.9, Q.Phú Nhuận, TP.HCM

 Tổng đài: 1900 633 306

 Hotline/Zalo/Viber: 0919 824 239

 Email: cs@tinlaw.vn

Văn Phòng Hà Nội

 Địa chỉ: P. 608, Tầng 6, 142 Lê Duẩn, P. Khâm Thiên, Q. Đống Đa, Hà Nội

 Tổng đài: 1900 633 306

 Hotline/Zalo/Viber: 0919 824 239

 Email: cs@tinlaw.vn

Search