You are here:

Thời hạn sử dụng của phiếu lý lịch tư pháp năm 2018

Phiếu lý lịch tư pháp ngày càng phổ biến và quan trọng với mọi công dân tại Việt Nam và trên toàn thế giới. Bởi đây là một loại giấy tờ dùng để chứng minh một công dân có án tích hay không có án tích. Nhưng vấn đề đặt ra là thời hạn sử dụng của Phiếu Lý lịch tư pháp được quy định như thế nào, trong thời gian bao lâu kể từ ngày được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp thì Phiếu Lý lịch tư pháp hết giá trị?

Đây là vấn đề mà mọi người cần biết, để có sự chuẩn bị hồ sơ, giấy tờ sao cho phù hợp.

1. Phiếu lý lịch tư pháp là gì?

Căn cứ pháp lý: Theo khoản 4 Điều 2 Luật Lý lịch tư pháp,

Phiếu Lý lịch tư pháp là văn bản dùng để chứng minh một cá nhân có án tích hay không có án tích (bản án kết tội đã có hiệu lực pháp luật của Tòa án), văn bản này được cơ quan nhà nước có thẩm quyền theo quy định cấp.

Mục đích sử dụng của PLLTP được quy định cụ thể theo từng trường hợp riêng

2. Thời hạn của phiếu lý lịch tư pháp

Theo quy định Luật Lý lịch tư pháp 2009 và các văn bản quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành Luật hiện nay, Phiếu lý lịch tư pháp không có quy định về thời hạn sử dụng.

Nhưng tùy theo lĩnh vực cụ thể, pháp luật chuyên ngành có quy định khác, cụ thể như sau:

Các trường hợp xin Phiếu lý lịch tư pháp

Thời hạn của phiếu lý lịch tư pháp

Trường hợp xin nhập, thôi và trở lại quốc tịch Việt Nam.

Căn cứ pháp lý: Điều 20, 24 và 28 Luật Quốc tịch năm 2008, sửa đổi, bổ sung năm 2014.

Không quá 90 ngày tính đến ngày nộp hồ sơ.
Trường hợp người nhận con nuôi trong nước có giá trị sử dụng nếu được cấp.

Căn cứ pháp lý: Điều 5 Nghị định số 19/2011/NĐ-CP ngày 21 tháng 3 năm 2011.

Chưa quá 06 tháng, tính đến ngày nộp hồ sơ tại Ủy ban nhân dân cấp xã.
Trường hợp nhận trẻ em Việt Nam làm con nuôi ở nước ngoài.Không quá 12 tháng, tính đến ngày nộp hồ sơ tại Cục Con nuôi.
Phiếu lý lịch tư pháp của người đứng đầu tổ chức con nuôi nước ngoài.Chưa quá 06 tháng, tính đến ngày nộp hồ sơ tại Cục Con nuôi.
Trường hợp đề nghị bổ nhiệm công chứng viên tuy nhiên cả hai văn bản

Căn cứ pháp lý:

  • Khoản 2 Điều 12 Luật Công chứng 2014.
  • Khoản 8 Điều 1 Luật sửa đổi bổ sung một số điều của Luật Luật sư
Không có quy định về thời hạn sử dụng Phiếu Lý lịch tư pháp.
  • Phiếu lý lịch tư pháp hiện nay là một loại giấy tờ khá phổ biến, có nhiều công ty, nhà tuyển dụng yêu cầu người lao động chuẩn bị Phiếu lý lịch tư pháp trong hồ sơ xin việc, pháp luật cũng không quy định thời hạn cho trường hợp này.
  • Ngoài ra, một số cơ quan đại diện ngoại giao nước ngoài tại Việt Nam cũng quy định về thời hạn sử dụng Phiếu lý lịch tư pháp. Cụ thể, Lãnh sự quán Hợp chủng quốc Hoa Kỳ yêu cầu đương đơn từ 16 tuổi trở lên phải nộp Phiếu lý lịch tư pháp có giá trị trong vòng một năm kể từ ngày nộp hồ sơ.

Tóm lại, thời hạn sử dụng của phiếu lý lịch tư pháp ở Việt Nam được quy định cụ thể tùy vào công việc và mục đích sử dụng. Vì thế, quý khách cần phải lưu ý trường hợp của mình và đối chiếu lại với thời hạn của phiếu, để có phương án chuẩn bị và sử dụng sao cho hợp lý.

Picture of TinLaw

TinLaw

TinLaw với mong muốn nâng cao nhận thức về tầm quan trọng của Pháp lý & Kế toán trong kinh doanh, luôn đồng hành và đưa ra các giải pháp hiệu quả, tối ưu chi phí để giúp cho doanh nghiệp SMEs vận hành đúng luật và phát triển bền vững.